Human Resource Management 08
Chào Mừng Các Bạn Đến Với Forum
Welcome To Forum
We Are Family
------------With us---------------
Human Resource Management 08

SVNS
 
IndexIndex  CalendarCalendar  GalleryGallery  Trợ giúpTrợ giúp  Tìm kiếmTìm kiếm  Thành viênThành viên  NhómNhóm  Đăng kýĐăng ký  Đăng Nhập  
Đăng Nhập
Tên truy cập:
Mật khẩu:
Đăng nhập tự động mỗi khi truy cập: 
:: Quên mật khẩu
Tìm kiếm
 
 

Display results as :
 
Rechercher Advanced Search
Quảng Cáo


Share | 
 

 Tính giảm trừ vào tiền lương tăng ca?

Xem chủ đề cũ hơn Xem chủ đề mới hơn Go down 
Tác giảThông điệp
admin
Admin


Tổng số bài gửi : 385
Join date : 08/01/2011
Age : 26
Đến từ : HCM City

Bài gửiTiêu đề: Tính giảm trừ vào tiền lương tăng ca?   Wed Apr 11, 2012 3:48 pm

Câu hỏi:

Tôi làm việc tại một công ty với mức lương cơ bản là 8.000.000 đ/ tháng với thời gian thỏa thuận là 8h/1 ngày. còn phần tăng ca sẽ được tính thêm theo quy định của bộ luật lao động là: – Tăng ca ngày bình thường là 150%, ngày chủ nhật là 200%, ngày lễ là 300% tính trung bình mỗi tháng ngày bình thường tôi làm tăng ca là 52h*150% =78h (tổng thời gian tăng ca trong tháng) – vậy khi tính thuế thu nhập cá nhân tôi được miễn phần thu nhập chịu thuế là phần tăng thêm của tăng ca là 26h. Nếu như tính trung bình mỗi tháng tôi tăng ca 52h*150% ~ 78h/tháng *12 tháng thì tổng giờ tăng ca trong năm của tôi là 936h. Vậy khi quyết toán thuế thu nhập cá nhân tôi được tính giảm trừ vào thu nhập chịu thuế là bao nhieu giờ?

Trả lời:
Theo quy định tại điểm 9, mục III Phần A thông tư 84/2008/TT-BTC ngày 30/9/2008 của Bộ Tài Chính quy định các khoản thu nhập được miễn thuế: Tất cả khoản thu nhập do tăng ca, làm thêm giờ, làm đêm đều phải kê khai và xác định số thuế TNCN được miễn là phần chênh lệch giữa tiền lương, tiền công trả cao hơn do phải làm việc ban đêm, làm thêm giờ với tiền lương, tiền công tính theo ngày làm việc bình thường theo quy định của Bộ luật Lao động. Cách xác định thu nhập được miễn thuế như sau:
Theo trình bày của bạn: Bạn làm việc tại một công ty với mức lương cơ bản là 8.000.000đ/ tháng với thời gian thoả thuận là: 8h/ngày.
Giả sử trong 1 tháng bạn làm việc 20 ngày.
Vậy:
+ Trung bình một ngày làm việc bình thường bạn được nhận: 400.000đ/ 1ngày;
+ Một giờ làm việc bình thường bạn được nhận: 50.000đ/1h
– Trường hợp làm thêm giờ vào ngày bình thường, giả sử bạn được trả: 75.000đ/1h.
Thì thu nhập được miễn thuế là: 75.000 – 50.000 = 25.000đ/1h
– Trường hợp làm thêm giờ vào ngày chủ nhật, giả sử bạn được trả: 100.000đ/1h.
Thì thu nhập được miễn thuế là: 100.000 – 50.000= 50.000đ/1h.
– Trường hợp làm thêm giờ vào ngày lễ, giả sử bạn được trả: 150.000/1h.
Thì thu nhập được miễn thuế là: 150.000 – 50.000 = 100.000 đ/1h.
Lưu ý:Thời giờ làm thêm không được vượt quá 50% số giờ làm việc được quy định trong mỗi ngày đối với từng loại công việc. Trong trường hợp quy định thời giờ làm việc theo tuần thì tổng cộng thời giờ làm việc bình thường và thời giờ làm thêm trong một ngày không vượt quá 12 giờ. Tổng số thời giờ làm thêm trong một năm không vượt quá 200 giờ (Theo quy định tại tiết 1, khoản 2, Điều 1 Nghị định 109/2002/NĐ-CP ngày 27 tháng 12 năm 2002 sửa đổi, bổ sung một số điều của Nghị định số 195/CP ngày 31 tháng 12 năm 1994 của Chính Phủ quy định chi tiết và hướng dẫn thi hành một số điều của Bộ luật lao động về thời giờ làm việc, thời giờ nghỉ ngơi).
Do đó, chỉ miễn thuế khoản thu nhập chênh lệch nhận được do làm thêm giờ với thu nhập nhận được trong giờ làm việc bình thường trong một năm - đối với số giờ làm thêm không vượt quá 200 giờ. Các khoản thu nhập nhận được do làm thêm giờ đối với số giờ làm thêm vượt quá 200h / năm thì phải tính vào thu nhập chịu thuế.

========
theo vieclamnet.com
Về Đầu Trang Go down
http://sinhviennhansu.forumvi.com
 
Tính giảm trừ vào tiền lương tăng ca?
Xem chủ đề cũ hơn Xem chủ đề mới hơn Về Đầu Trang 
Trang 1 trong tổng số 1 trang

Permissions in this forum:Bạn không có quyền trả lời bài viết
Human Resource Management 08 :: Quản Trị Nhân Lực :: Lương - Thưởng-
Chuyển đến