Human Resource Management 08
Chào Mừng Các Bạn Đến Với Forum
Welcome To Forum
We Are Family
------------With us---------------
Human Resource Management 08

SVNS
 
IndexIndex  CalendarCalendar  GalleryGallery  Trợ giúpTrợ giúp  Tìm kiếmTìm kiếm  Thành viênThành viên  NhómNhóm  Đăng kýĐăng ký  Đăng Nhập  
Đăng Nhập
Tên truy cập:
Mật khẩu:
Đăng nhập tự động mỗi khi truy cập: 
:: Quên mật khẩu
Tìm kiếm
 
 

Display results as :
 
Rechercher Advanced Search
Quảng Cáo


Share | 
 

 Có nên để người LĐ tự nộp thuế TNCN hay không?

Xem chủ đề cũ hơn Xem chủ đề mới hơn Go down 
Tác giảThông điệp
admin
Admin


Tổng số bài gửi : 385
Join date : 08/01/2011
Age : 26
Đến từ : HCM City

Bài gửiTiêu đề: Có nên để người LĐ tự nộp thuế TNCN hay không?   Fri Aug 26, 2011 11:37 am

Xin chào luật sư. Tôi đang có một thắc mắc, rất mong nhận được sự giúp đỡ của luật sư.
Tôi đang làm ở Phòng Tổ chức của một doanh nghiệp nhà nước. Xí nghiệp tôi chuyên ngành xây dựng cầu. Chúng tôi thường tuyển nhiều lao động vào làm việc.

Với những lao động khi mới vào làm việc thì Xí nghiệp ký hợp đồng thử việc là 3 tháng. Trong thời gian này, Xí nghiệp không đóng bảo hiểm và đóng thuế thu nhập cá nhân cho họ mà để họ tự đóng thuế TNCN của mình (không khấu trừ trên bảng lương và điều này cũng có ghi rõ trong hợp đồng lao động khi ký kết với người lao động).

Sau thời gian 3 tháng thử việc, nếu người lao động đáp ứng được yêu cầu thì Xí nghiệp sẽ tiến hành ký hợp đồng chính thức và bắt đầu đóng bảo hiểm, thuế TNCN cho người lao động. Điều tôi băn khoăn là việc Xí nghiệp của tôi không đóng thuế TNCN cho người lao động trong thời gian thử việc mà để họ tự đóng như vậy có chính xác không?

Nếu người lao động không tự động nộp thuế thì sau này khi quyết toán với cơ quan thuế Xí nghiệp chúng tôi có phải chịu trách nhiệm về khoản thuế đó không?

Mong luật sư tư vấn giúp tôi. Xin cảm ơn luật sư!
TRẢ LỜI
Chào bạn!
Mình xin được tư vấn cho bạn như sau:
Người lao động làm việc trong DN dù trong thời gian thử việc hay chính thức nếu có phát sinh thuế TNCN thì DN phải khấu trừ thuế TNCN của người lao động trước khi chi trả tiền lương của họ và nộp thay số thuế này cho họ. Vì vậy, việc Xí nghiệp của bạn không khấu trừ thuế và đóng thuế thay cho người lao động trong thời gian thử việc mà để họ tự đóng là không đúng.Do đó, nếu người lao động không tự động nộp thuế thì sau này khi quyết toán với cơ quan thuế Xí nghiệp của chị phải đóng số thuế đó tức là bị truy thu thuế và còn bị phạt nữa.
Việc khấu trừ thuế TNCN như thế nào thì chị có thể tham khảo Điều 1 của Thông tư 113/2011/TT-BTC Sửa đổi Điều 5 Thông tư 62/2009/TT-BTC ngày 27/3/2009 hướng dẫn sửa đổi, bổ sung Thông tư số 84/2008/TT-BTC ngày 30/9/2008 của Bộ Tài chính như sau:
Các tổ chức, cá nhân chi trả tiền hoa hồng đại lý bán hàng hoá; tiền lương, tiền công, tiền dịch vụ khác, tiền chi khác cho cá nhân thực hiện các dịch vụ có tổng mức trả thu nhập từ 1.000.000 đồng/lần trở lên thì thực hiện khấu trừ thuế trước khi trả thu nhập cho cá nhân theo hướng dẫn sau:
- Áp dụng mức khấu trừ theo tỷ lệ 10% trên thu nhập trả cho các cá nhân có mã số thuế và 20% đối với cá nhân không có mã số thuế, trừ các trường hợp Bộ Tài chính đã có văn bản hướng dẫn mức tạm khấu trừ riêng (như tiền hoa hồng đại lý bảo hiểm, tiền hoa hồng đại lý xổ số).
Tổ chức ký hợp đồng lao động, hợp đồng dịch vụ với các cá nhân, tổ chức ký hợp đồng lao động, hợp đồng dịch vụ có trách nhiệm thông báo cho các cá nhân về tỷ lệ khấu trừ nêu trên để cá nhân làm thủ tục xin cấp mã số thuế.
Cơ quan thuế thực hiện cấp ngay mã số thuế trong vòng 5 ngày làm việc, kể từ khi nhận đủ hồ sơ xin cấp mã số thuế.
- Trường hợp cá nhân chỉ có duy nhất thu nhập thuộc đối tượng phải khấu trừ thuế (kể cả đại lý bảo hiểm, đại lý xổ số) theo tỷ lệ nêu trên nhưng ước tính tổng mức thu nhập chịu thuế của cá nhân sau khi trừ gia cảnh chưa đến mức phải nộp thuế (ví dụ cá nhân có thu nhập không đế n 48 triệu đồng/năm nếu độc thân hoặc dưới 67,2 triệu đồng/năm nếu có 01 người phụ thuộc được giảm trừ đủ 12 tháng hoặc dưới 86,4 triệu đồng/năm nếu có 02 người phụ thuộc được giảm trừ đủ 12 tháng,...) thì cá nhân có thu nhập làm cam kết (theo Mẫu số 23/BCK-TNCN ban hành kèm theo Thông tư này) gửi tổ chức trả thu nhập để tổ chức trả thu nhập làm căn cứ tạm thời chưa khấu trừ thuế TNCN. Căn cứ vào cam kết của người nhận thu nhập, tổ chức trả thu nhập không khấu trừ thuế. Kết thúc năm, tổ chức chi trả thu nhập vẫn phải cung cấp danh sách và thu nhập của những người chưa đến mức khấu trừ thuế cho cơ quan thuế. Cá nhân làm cam kết phải chịu trách nhiệm về bản cam kết của mình, trường hợp phát hiện có sự gian lận sẽ bị xử lý theo quy định của Luật quản lý thuế.
- Trường hợp tổ chức, cá nhân thuê lao động theo hợp đồng thời vụ từ trên 03 tháng đến dưới 12 tháng thì không áp dụng khấu trừ thuế theo tỷ lệ nêu trên mà thực hiện tạm khấu trừ thuế theo Biểu luỹ tiến từng phần tính trên thu nhập tháng.
Chúc bạn thành công!
theo danluat.thuvienphapluat.vn
Về Đầu Trang Go down
http://sinhviennhansu.forumvi.com
 
Có nên để người LĐ tự nộp thuế TNCN hay không?
Xem chủ đề cũ hơn Xem chủ đề mới hơn Về Đầu Trang 
Trang 1 trong tổng số 1 trang
 Similar topics
-
» Tin HOt! AVG...phát sóng tại Việt Nam trên NSS6
» làm sao dò thuanviet trong dth
» Giúp em sửa đầu kts trung quốc
» "Bệnh" của Remote...cần được giúp đỡ.
» Đầu thu hl bị mất màu

Permissions in this forum:Bạn không có quyền trả lời bài viết
Human Resource Management 08 :: Lãnh Đạo :: Nghệ Thuật Lãnh Đạo-
Chuyển đến